ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีการดูแลรักษาเสื้อหนัง  (อ่าน 6010 ครั้ง)

ออฟไลน์ handsomepong

• Hero Member
  • รักนะค่ะ คนดีของฉัน
วิธีการดูแลรักษาเสื้อหนัง
« เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 09:43:08 AM »
หนังสังเคราะห์

การดูแลรักษาหนังสังเคราะห์นั้นง่ายที่สุด  เสื้อหนังจากหนังสังเคราะห์นั้นจะคืนตัวและมีความหยืดหยุ่นน้อยกว่าหนังแท้  ให้ใช้ผ้าเปียกหมาดๆ ค่อยๆ เช็ดให้สะอาด  ไม่ควรนำไปแช่น้ำหรือซักทั้งเสื้อนะ   พอเช็ดจนสะอาดแล้วให้เช็ดด้วยผ้าหมาดๆ อีกครั้งหนึ่ง   จากนั้นนำไปตากลมไว้จนแห้ง   ห้ามเอาไปตากแดดเด็ดขาดนะครับ    เท่านี้ก็จะช่วยให้ความเหนียวของหนังนั้น กลับมาเหมือนใหม่ได้อีกครั้งครับ

คำเตือน      ไม่ควรใช้น้ำยาขัด-เคลือบใด ๆ ทั้งสิ้น  เพราะ จะทำให้สารที่เคลือบหนังสังเคราะห์ เอาไว้เสียสภาพไป  ส่วนใครที่อยากจะกำจัดกลิ่นและสิ่งสกปรกภายในเสื้อ นั้น  จริงๆ แล้วก็พอจะนำไปตากแดดได้  แต่ต้องเป็นแดดที่ไม่แรงมากและต้องใช้เวลาไม่นาน นะครับ   หรือหากต้องการ clean จริงๆ ส่งซักแห้งอย่างเดียวเลยครับ

หนังแท้
  จากที่กล่าวมาในข้างต้นนะครับ ว่าหนังแท้นั้นได้แก่ หนังจิงโจ้ หนังวัว และหนังแกะ การดูแล รักษาหนังแท้นั้นอาจจะยุ่งยากกว่าหนังสังเคราะห์สักหน่อย  

1. ข้อนี้ต้องจำไว้เสมอเลยนะครับ ว่าหลังจากใช้กรเสร็จต้องการเก็บ ให้เอามาทำความสะอาดก่อน ถ้าครั้งใดที่ใช้แล้วเปียกหรือชื้นยิ่งต้องรีบเอา ออกมาทำความสะอาดเลยครับ  ไม่ควรจะปล่อยให้เสื้อที่เป็นหนังแท้ต้องอยู่กับ ความชื้นนาน ๆ เพราะอาจจะทำให้หนังแท้เสื่อม

2. จากนั้นให้ใช้ผ้าหมาดๆ เช็ดทำความสะอาดตัวเสื้อหนัง  พอสะอาดแล้วให้ใช้ผ้าแห้งเช็ดให้แห้งที่สุด

3. หลังจากแห้งแล้วให้ใช้น้ำยาเคลือบหนัง (แล้วแต่ยี่ห้อ) ทาบางๆ คล้ายฟิล์มเคลือบไว้ประมานครึ่งชั่วโมง  แล้วให้เช็ดออก

4. การเก็บรักษาถ้าไม่ได้ใช้ก็เก็บในที่ที่ไม่มีความชื้นมากนัก  หรือไม่ก็ให้ใช้ถุงดูดความชื้นใส่ไว้ใน ตัวเสื้อ ด้วยก็ได้นะครับ

คำเตือน  ไม่ควรตากแดดแรงๆ และนานๆ เพราะจะทำให้หนังแห้งและกรอบได้   รวมถึงไม่ควรให้อยู่ในสภาวะที่มีความชื้นนานๆ   เสื้อหนังจะขึ้นราได้ครับ

ปราถนาดีจาก ปอนด์
faith of powerway nakhon sawan

ออฟไลน์ handsomepong

• Hero Member
  • รักนะค่ะ คนดีของฉัน
(ไม่มีหัวข้อ)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 09:49:43 AM »
จากประสบการณ์ที่ผ่านมา ในการเลือกซื้อ ถุงมือ และเสื้อแจ๊คเก็ต
1. ความปลอดภัย ต้องมาเป็นอันดับแรก ในการเลือกซื้อ
2. ลองสวมดูครับ ทั้งเสื้อ ทั้งถุงมือ
- ถุงมือ มีแบบหนัง ผ้า แบบสั้น ยาว ในส่วนตัวของผมแล้วใช้ 2 คู่ครับ
ในกรณีขี่รถทางไกล ใช้ความเร็วสูง ๆ ก็ใช้ถุงมือหนังแบบยาว
ส่วนอีกคู่จะเป็นถุงมือผ้าแบบสั้น จะใช้ขี่รถในเมือง
3. เสื้อแจ็คเก็ตก็ต้องลองสวมใส่เช่นกันครับ มีทั้งแบบแจ๊คเก็ตหนัง
แบบผ้าที่ระบายลมได้ดีครับ ที่สำคัญต้องมีการ์ดป้องกัน ศอก หลัง
ไว้ในกรณีเกิดอุบัติเหตุ สำหรับผมเองก็มีไว้ใช้ทั้งสอบแบบ เสื้อหนัง
ไว้ใช้ขับขี่ทางไกล และชุดที่ระบายลมได้ดีเนี่ยะ ไว้ใช้ในเมือง
4. ที่สำคัญคุณต้องลองสวมใส่ ให้สบายตัว สบายมือ ความปลอดภัย
เป็นสำคัญ ส่วนความสวยงานไว้เป็นเรื่องรองลงมานะครับ
อีกอย่างนะครับ ซื้อเท่าที่จำเป็นนะครับ
faith of powerway nakhon sawan

ออฟไลน์ badboy

• Sr. Member
(ไม่มีหัวข้อ)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 09:55:04 AM »
ขอบคุณครับ