ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีที่เป็นมาตราฐานของการวัดระดับนำ้มันเครื่องของphantom  (อ่าน 4229 ครั้ง)

ออฟไลน์ SArM kingarthur Khonkaen

• Hero Member
  • มหาวิทยาลัยขอนแก่น
    • http://www.facebook.com/sarmcomp
แต่ไม่รู้ว่าถูกรึเปล่านะครับ รุ้ผู้รู้อีกทีครับ ^o^

(แต่ที่เติมๆมา 1.2-1.4 ก็ยังไม่เห็นปัญหาใดๆเลยนะครับ ^^ รึอาจจะยังไม่แสดงอาการ ^^")
http://www.facebook.com/sarmcomp
__________________________________________________________________________________________________________________

ออฟไลน์ PING

• Hero Member
  • ไม่มี
วันนี้ถ่ายน้ำมันเครื่อง ลองวัดแล้ว

รถต้องตรง

ถ้ารถเอียงไม่ติดมาซักหยด

;)

ออฟไลน์ Isoptin

• Full Member
ถ้ารถเคยผ่าเครื่องมาแล้วควรเตืม 1.2 ลิตร หนังสือคู่มือก็มีบอกไว้ด้วย
                                                                 nipon

ออฟไลน์ boonnat

ขอบคุณครับ  ผมคงต้องไปเติมเพิ่มแล้วละครับ ตามที่คุณsarm  และคุณ nipon บอกมา พอดีผมซื้อมือ2 มา เลยยังไม่ทราบ ครับ ว่าถ้าผ่าเครื่องต้องเติม 1.2 ลิตรครับ  อย่างไรเสียผมว่ากระทู้นี้น่าจะมีประโยชน์กับท่านที่เป็นน้องใหม่(อย่างผม) บ้างนะครับ  ตอนนี้ผมก็เข้าไปหาข้อมูลต่างๆของphantom โดยเฉพาะข้อควรที่จะต้องคอยระวังของรถรุ่นนี้ จะได้ใช้รถกันอย่างมีความสุขกันนะครับ

ออฟไลน์ Mr.Smith

• Sr. Member
ผ่าเครื่องมาเติมพันสองพันสี่ และเมื่อผ่านไปห้าร้อย กม.แรกหลังผ่าฯ ก็เติมหนึ่งลิตรนะครับ เด็กร้านซ่อมบางที่มักบอกให้ซื้อสองลิตร เติมไปเลยขวดครึ่งรุ่นนี้มันกินน้ำมันเครื่อง..ไม่มีประโยชน์นะครับ เพราะสเปคคือ 1 ลิตร  เติมมากก็เปลืองและเพิ่มภาระให้ระบบฉีดน้ำมันเครื่องเปล่าๆ หมั่นดูหรือเปลี่ยนทุกพันกม.ดีกว่าครับ

ขอบคุณ คุณ Mr.Smith มากครับ นี่ละครับ  เป็นการระดมความรู้สำหรับผู้ที่เคยเจอเรื่องน้ำมันเครื่อง การผ่าเครื่องแล้วเติมนำ้มันเครื่องอย่างไร  ที่ถูกที่ควร  อันจะไม่ทำให้รถของเราไม่เกิดความเสียหายกันครับ  ผมขอขอบคุณทุกท่านอีกครั้งที่ช่วยกัน  แชร์ไอเดียมา ณ ที่นี้อีกครั้งครับ  ผมละ่ได้ความรู้เรื่องนี้อีกเพียบเลยครับ

ออฟไลน์ Mr.Submarine

• Jr. Member
  • **
  • เดช หลักสี่
มาแชร์บ้าง รถผมใช้มา 7 ปีครึ่ง ยังไม่เคยเครื่องพังนะ
แต่ปกติผมจะตั้งตรง และทิ้งให้เครื่องเย็นก่อน
เติมไปให้อยู่ตรงกลางๆ และต้องเช็คด้วยว่า วิ่งไปกี่ กิโลเมตรแล้ว
โดยปกติ ใช้ไปสัก 700 กิโล ผมก็จะทำการเช็คระดับอีกครั้งว่า เหลือเท่าไหร่
พร่องไปก็เติมให้มันอยู่ในระดับปกติ

ที่ต้องเช็คบ่อยเพราะรุ่นนี้น้ำมันเครื่องมันลิตรเดียว มีโอกาสแห้งสูงไม่เหมือนพวก 400cc นั่นเค้าน้ำมันเครื่อง 3 ลิตรโอกาสจะแห้งมันยาก

โอ้โห พวก 400ccนำ้มันเครื่อง 3 ลิตรเลยเหรอครับ พอๆกับเครื่องรถยนต์honda civic เลยนะนั่น  มิน่า  ของphantom แค่ 1 ลิตร ถึงได้มีปัญหาเรื่องนำ้มันเครื่องแห้งบ่อยๆ ก่อนซื้อphantom ผมยังไม่ได้ศึกษาอย่างถ่องแท้ พอได้มาถึงทราบว่าphantom มีปัญหาเรื่องน้ำมันเครื่องแห้งง่าย เพราะรถที่ผมซื้อมา(มือสอง)ก็มีปัญหาเรื่องนี้  แต่ก็ไม่ทราบว่าพวก400 ccเขาเติมกัน 3ลิตร  ของเขาถึงได้ไม่เจอปัญหาเรื่องน้ำมันเครื่องแห้งง่ายๆ  แต่ผมก็ไม่เข้าใจว่าทำไม วิศวกร เขาไม่ออกแบบให้ใช้น้ำมันเครื่องสัก 1.5หรือ2ลิตร ก็ยังดี จะได้ไม่เจอปัญหานี้กันครับ

ออฟไลน์ Mr.Submarine

• Jr. Member
  • **
  • เดช หลักสี่
400cc แต่ละรุ่นน้ำมันเครื่องไม่เท่ากันครับ แต่จะอยู่ที่ 2 ลิตรกว่าๆขึ้นไป หรือ 3 ลิตรกว่าๆแล้วแต่รุ่น(ยิ่ง cc สูงยิ่งใส่มาก) แต่ไม่ใช่ลิตรเดียวแน่ๆ
รถผมอีกคัน roadstar 1600 น้ำมันเครื่อง 3.7 ลิตรครับ